【GIẢI ĐÁP】Các khoản phụ cấp không phải đóng bảo hiểm

29/05/2018 13:59

Hiện nay, mức tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội ngày càng tiệm cận đến mức tiền thực tế người lao động nhận được có tính chất tiền công, tiền lương. Từ ngày 01/01/2018, một số khoản bổ sung xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động và trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương đã bắt đầu được sử dụng để làm căn cứ xác định mức đóng BHXH.

Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi khác, như:

- Tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 của Bộ Luật Lao động 2012, tiền thưởng sáng kiến;

Điều 103. Tiền thưởng
1. Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.
2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.

- Tiền ăn giữa ca;

- Các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ;

- Hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp

cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác.

Tiền thưởng lương tháng 13 có phải đóng BHXH không?

Theo Công văn 560/LĐTBXH-BHXH ngày 06/2/2018 của Bộ Lao động - Thương binh và xã hội quy định:

    Theo quy định tại các văn bản nêu trên thì từ ngày 01/01/2018 trở đi, tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác. Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi khác, như tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 Bộ luật lao động, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ; hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác.

     Đối chiếu với quy định nêu trên thì tiền thưởng của người lao động làm việc tại Ngân hàng Mizuho (bao gồm tiền thưởng lương tháng thứ 13 và tiền thưởng theo đánh giá kết quả công việc hàng năm không làm căn cứ để tính đóng bảo hiểm xã hội.

 


=> Những khoản trên phải ghi thành mục riêng trong hợp đồng lao động theo Khoản 11 Điều 4 của Nghị định 05/2015/NĐ-CP.

Căn cứ theo quy định tại điểm 2.2 khoản 2 Điều 6 Quyết định 595/QĐ-BHXH:

"Từ ngày 01/01/2018 trở đi, tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc là mức lương, phụ cấp lương theo quy định tại Điểm 2.1 Khoản này và các khoản bổ sung khác theo quy định tại Điểm a khoản 3 Điều 4 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH."

Và điểm 2.2 khoản 2 Điều 6 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định về các khỏan phụ cấp phải tham gia BHXH:

"Phụ cấp lương theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 4 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH là các khoản phụ cấp lương để bù đắp yếu tố về điều kiện lao động, tính chất phức tạp công việc, điều kiện sinh hoạt, mức độ thu hút lao động mà mức lương thỏa thuận trong HĐLĐ chưa được tính đến hoặc tính chưa đầy đủ như phụ cấp chức vụ, chức danh; phụ cấp trách nhiệm; phụ cấp nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; phụ cấp thâm niên; phụ cấp khu vực; phụ cấp lưu động; phụ cấp thu hút và các phụ cấp có tính chất tương tự."

Theo quy định tại Điều 4 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH:

"2. Phụ cấp lương, ghi các khoản phụ cấp lương mà hai bên đã thỏa thuận, cụ thể:

a) Các khoản phụ cấp lương để bù đắp yếu tố về điều kiện lao động, tính chất phức tạp công việc, điều kiện sinh hoạt, mức độ thu hút lao động mà mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động chưa được tính đến hoặc tính chưa đầy đủ.

b) Các khoản phụ cấp lương gắn với quá trình làm việc và kết quả thực hiện công việc của người lao động.

3. Các khoản bổ sung khác, ghi các khoản bổ sung mà hai bên đã thỏa thuận, cụ thể:

a) Các khoản bổ sung xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động và trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương.

b) Các khoản bổ sung không xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động, trả thường xuyên hoặc không thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương gắn với quá trình làm việc, kết quả thực hiện công việc của người lao động."

Như vậy, các khoản phụ cấp quy định tại điểm a khoản 2 Điều 4 và các khoản bổ sung quy định tại điểm a khoản 3 Điều 4 Thông tư 47/2015/TT_BLĐTBXH mới phải đóng BHXH. Đặc điểm chung của nhóm khoản tiền phải trả cho NLĐ là trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương cũng như xác định cụ thể mức hưởng dựa trên thỏa thuận trong hợp đồng lao động. Do đó, các khoản phụ cấp và bổ sung này mang tính chất tiền lương, xác định được cụ thể mức hưởng mà không cần căn cứ vào kết quả công việc hay tinh thần, thái độ làm việc.

Khác với các khoản phụ cấp và bổ sung nêu trên, các khoản phụ cấp và bố sung quy định tại điểm b khoản 2 và điểm b khoản 4 Điều 4 Thông tư 47/2015/TT_BLĐTBXH được trả phụ thuộc vào năng suất, chất lượng công việc , tinh thần, thái độ làm việc của người lao động. Do đó, mức hưởng các khoản tiền này được phân nhóm đối tượng, không cố định theo quy định của NSDLĐ. Có thể kể đến một số loại phụ cấp, bổ sung không sử dụng làm căn cứ đóng BHXH như: Phụ cấp chuyên cần, phụ cấp theo xếp hạng nhân viên,...Cũng do không mang tính ổn định nên các khoản tiền này không được sử dụng làm căn cứ để đóng BHXH- mức đóng yêu cầu sự ổn định tương đối. 

Thong ke